ĐỀN THỜ BÁC Ava_0110ĐỀN THỜ BÁC Ava_0310
meocon
ĐỀN THỜ BÁC Ava_0710ĐỀN THỜ BÁC Ava_0910
meocon
Danh Hiệu Thượng Tá

Thượng Tá
ĐỀN THỜ BÁC Vide10
ĐỀN THỜ BÁC Thtx_010ĐỀN THỜ BÁC Thtx_011ĐỀN THỜ BÁC Thtx_012
ĐỀN THỜ BÁC Thtx_013

Tiêu Đề: ĐỀN THỜ BÁC

Đền thờ Bác Hồ

Đền thờ Bác Hồ hay nói theo cách nói của nhà nghiên cứu Trần Bạch Đằng là “Công trình trái tim” – một biểu tượng của tấm lòng người dân Trà Vinh đối với Chủ tịch Hồ Chí Minh, một địa chỉ văn hóa du lịch nổi tiếng – tọa lạc tại ấp Vĩnh Hội, xã Long Đức, thị xã Trà Vinh, cách trung tâm nội ô chưa đến 5 cây số, về hướng đông bắc. Ngay khi hay tin Hồ Chủ tịch qua đời, trong niềm kính yêu và nỗi tiếc thương vô hạn, Chi bộ và quân dân Long Đức quyết định cùng nhau dựng lấy ngôi đền thờ Người ngay tại vùng quê lửa đạn của mình.
Tuy chỉ bằng vật liệu tre lá trên một diện tích khiêm tốn 16 mét vuông nhưng sự tồn tại một cách hiên ngang và thách thức của ngôi đền , tai một vị trí sát nách các cơ quan đầu não trong tỉnh lỵ, khiến kẻ thù ngày đêm điên cuồng đánh phá. Chúng tổ chức hàng chục cuộc hành quân càn quét, hàng trăm trận bắn phá bằng pháo binh, máy bay, tàu chiến. Năm năm xây dựng và bảo vệ ngôi đền , quân dân Long Đức, quân dân thị xã Trà Vinh đã anh dũng bám từng bờ tre, bụi cỏ mà chiến đấu , loại khỏi vòng chiến hàng trăm tên địch. Ta hy sinh hơn 10 chiến sĩ cùng nhiều quần chúng khác và ngôi đền bị địch ba lần đốt cháy, trong đó lần cuối là vào chiều ngày 9/4/1975, trước cơn giảy chết của chế độ Sài Gòn. Sau ngày giải phóng, để xứng đáng với tầm vóc lịch sử, thể theo nguyện vọng của đồng bào các giới trong tỉnh, Đảng bộ, chính quyền tỉnh Trà Vinh đã nhiều lần trùng tu, tôn tạo ngôi đền.
Hiện nay, theo qui hoạch, toàn bộ công trình có diện tích hơn 4 hecta với các hạng mục như Bảo tàng lịch sử tỉnh, Nhà trưng bày thân thế sự nghiệp Chủ tịch Hồ Chí Minh cùng phiên bản nhà sàn Bác Hồ sẽ được xây dựng trong thời gian tới. Tất cả quây quần chung quanh hạng muc chính là ngôi đền được phục chế theo nguyên trạng tre lá, trên đúng vị trí tồn tại trong chiến tranh. Để bảo quản lâu dài theo năm tháng, một vỏ bao che được thiết kế theo dạng đóa sen hồng cách điệu che chắn cho ngôi đền khỏi nắng mưa, giông bão.
Vì những giá trị lịch sử lớn lao, thể hiện tấm lòng người dân Trà Vinh đối với Chủ tịch Hồ Chí Minh, đền thờ Bác Hồ được Bộ VHTT xếp hạng di tích lịch sử – văn hóa cấp quốc gia vào năm 1989. Ngày nay, cứ mỗi dịp lễ tết, đông đảo nhân dân Trà Vinh đến đây vui chơi, giải trí và thắp nén hương kính dâng lên Bác. Đặc biệt, chiều ngày 2/9 hàng năm, tại đây diễn ra lễ hội Kỵ cơm Bác Hồ rất long trọng.
ĐỀN THỜ BÁC Thtx_014
ĐỀN THỜ BÁC Thtx_015ĐỀN THỜ BÁC Thtx_016ĐỀN THỜ BÁC Thtx_017

Xem chủ đề cũ hơnXem chủ đề mới hơn Về Đầu TrangThông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

Bình luận về bài viết

Bạn cần để bình luận về bài viết

Nếu chưa có tài khoản bạn vui lòng tài khoản

Quyền hạn của bạn:
Bạn không có quyền trả lời bài viết