Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Ava_0110Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Ava_0310
quocsu88
Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Ava_0710Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Ava_0910
quocsu88
Danh Hiệu Đại Tá

Đại Tá
Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Vide10
Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Thtx_010Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Thtx_011Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Thtx_012
Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Thtx_013

Tiêu Đề: Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn

Thấy người thanh niên lạ mặt vào trong lớp đánh một học sinh cùng lớp, Vũ ra tay nghĩa hiệp nhảy vào can ngăn cứu bạn. Bị anh ta cầm dao rượt đuổi, Vũ bỏ chạy đến bàn học của mình lấy dao đâm chết nạn nhân.

Ngày 23/2, TAND TP HCM đã mở phiên xử Đặng Anh Vũ (16 tuổi, học sinh lớp 8 Trung tâm giáo dục thường xuyên quận Gò Vấp) về tội "giết người trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh".

Theo nội dung vụ án, chiều 13/9/2010, khi đang chạy xe đạp đến trường học, Việt (học cùng lớp với Vũ) nhận được cú điện thoại của một người bạn tên là Hà Mạnh Cường nhờ chở giúp về nhà nhưng vì bận học Việt đã từ chối. Tuy nhiên, Việt vẫn chở Cường đến lớp học của mình dù Cường không phải là một thành viên trong lớp.

Khoảng 20h cùng ngày, khi đang ngồi học trong lớp, Cường "nhìn thấy ghét" một học sinh ngồi bên cạnh để tóc kiểu bờm ngựa giống mình nên lại gây sự. Anh ta đấm vào mặt cậu học sinh này 2 cái để dằn mặt: "Đừng có bố láo nghe mày" vì dám để kiểu tóc như Cường.

Thấy bạn cùng lớp bị đánh, Đặng Anh Vũ chạy tới đẩy người thanh niên lạ mặt ra một bên cứu bạn tránh bị đánh tiếp và nói với anh ta: "Mày đừng làm như vậy trong lớp". Đáp lại Cường rút từ trong cặp ra một con dao chém vào đầu Vũ, nhưng Vũ lấy tay đỡ nên chỉ bị thương ở tay. Sau đó, Vũ chạy đến bàn của mình rút từ trong cặp ra một con dao bỏ vào túi quần phòng bị.

Thấy Vũ bỏ chạy, Cường tiếp tục cầm dao dí theo. Bị rượt đuổi, Vũ đã rút dao ra đâm chết người thanh niên này. Thấy anh ta ngã quỵ xuống, Vũ bỏ chạy được một quãng thì bị té ngất xỉu. Sau đó, mọi người đưa Cường đến bệnh viện cấp cứu nhưng anh ta đã chết. Ngày 14/9/2010, Vũ bị bắt tạm giam.
Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn
Cậu học sinh lớp 8 tại toà ở TP HCM.

Được HĐXX gọi đến, bị cáo Vũ run rẩy bước lên vành móng ngựa. Chủ toạ hỏi tại sao đi học lại mang dao để sẵn trong cặp, Vũ nhỏ giọng: "Bị cáo đưa theo con dao để đi làm. Vừa xong việc là đến lớp học ngay chưa kịp về nhà để cất".

Có mặt tại phiên toà, gia đình bị cáo đau đớn nhìn con, ân hận vì đã không nuôi dạy thành người tốt. Chị Ngọc Anh (36 tuổi, mẹ bị cáo) cho biết, Vũ là con trai đầu trong gia đình, dưới Vũ còn có một đứa em mới 3 tuổi. Những lúc ở nhà Vũ là người ngoan hiền, chăm chỉ, rất mực thương bố mẹ và em. Chính vì thế, ngoài thời gian học, Vũ đã xin đi làm phụ hồ cùng bố để kiếm thêm thu nhập. Cũng vì hoàn cảnh khó khăn, Vũ mới xin theo học ở Trung tâm giáo dục thường xuyên.

"Khi nghe tin con phạm tôi giết người, tim tôi thắt lại, đến gặp con được 2 lần tại nhà giam, chỉ biết ôm con khóc không nói được gì. Để xảy ra cơ sự này lỗi cũng một phần do chính gia đình tôi đã không bảo ban con đến nơi đến chốn", người mẹ nói.

Phiên toà còn triệu tập một số nhân chứng là học sinh lớp 8 thuộc Trung tâm giáo dục thường xuyên quận Gò Vấp. Cậu học sinh tên Việt (người đã đưa Cường đến lớp học) cho biết, ở lớp học sinh ra vào tự do vì rất ít khi thầy cô điểm danh. Nhiều người không phải là thành viên của lớp vào ngồi học thầy cô cũng không biết. Lớp học chủ yếu là những người làm thuê, con em nhà nghèo. Học sinh cao tuổi nhất là 44 tuổi, thấp nhất là 16 tuổi. Vũ thuộc vào số những học sinh nhỏ tuổi nhất. Ở lớp Vũ là một học sinh ngoan hiền, thường hay giúp đỡ người khác. Nhiều vụ ẩu đã trong trường, Vũ thường xuyên đứng ra can ngăn "như một anh hùng nghĩa hiệp". Trước hôm xảy ra án mạng, Vũ không quen biết Cường.

Được nói lời sau cùng, nước mắt Vũ trào dâng gửi lời xin lỗi đến gia đình nạn nhân và gia đình mình. Bị cáo hối hận về hành động mình đã gây ra và hứa sẽ cải tạo tốt để trở lại học tập tốt giúp đỡ bố mẹ và em.

Nhận thấy bị cáo giết người trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh, đang là một học sinh, phạm tội lần đầu và nhân thân tốt và đã khắc phục một phần hậu quả... nên HĐXX đã tuyên phạt Đặng Anh Vũ 1 năm tù.

Vũ cúi lặng người ra xe tù. Ở một góc trong sảnh toà án, bố mẹ bị cáo gạt nước mắt nhìn theo hình bóng con.
Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Thtx_014
Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Thtx_015Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Thtx_016Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Thtx_017

Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Ava_0110Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Ava_0310
Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Ava_0710Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Ava_0910
vokimthoa
Danh Hiệu Binh Nhất

Binh Nhất
Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Vide10
Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Thtx_010Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Thtx_011Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Thtx_012
Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Thtx_013

Tiêu Đề: Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn

Nhiều tin đáng chú ý mới cập nhật đây mọi người xem nữa này
..................................
tin tuc
Tin The gioi
Bao

Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn 539433
Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Thtx_014
Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Thtx_015Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Thtx_016Cậu học sinh lớp 8 giết người cứu bạn Thtx_017

Xem chủ đề cũ hơnXem chủ đề mới hơn Về Đầu TrangThông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

Bình luận về bài viết

Bạn cần để bình luận về bài viết

Nếu chưa có tài khoản bạn vui lòng tài khoản

Quyền hạn của bạn:
Bạn không có quyền trả lời bài viết