Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Ava_0110Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Ava_0310
laodai
Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Ava_0710Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Ava_0910
laodai
Danh Hiệu Đại Úy

Đại Úy
Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Vide10
Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Thtx_010Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Thtx_011Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Thtx_012
Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Thtx_013

Tiêu Đề: Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau

Đúng là tin gây sốc nặng!!! Xin thông tin với cả nhà về vụ này (sẽ liên tục được cập nhật).

Tôi không phải là người thích chửi tục, nhưng qua cái vụ này phải nói thật. Đ...má nó, khốn nạn thật mấy thằng "bác sỹ" vô lương tâm! Hay tin người dân biểu tình đập phá nhà "bác sĩ" này, tôi HOÀN TOÀN ỦNG HỘ và CÓ LỜI KHEN người dân Cà Mau đã biết đoàn kết vì lẽ phải.

Sách có câu:
"Kiến nghĩa bất vi vô dõng giả,
Lâm nguy bất cứu mạc anh hùng!"

Hãy vì người đã mất, chúng ta hãy cùng lên án bọn giết người "áo trắng" này! và đặc biệt lên án tên Nguyễn Duy Tú - tên giết người máu lạnh (hiện đang là bác sỹ ở Năm Căn, Cà Mau)

Dưới dây là những thông tin có liên quan về vụ việc:

Bác sĩ tắc trách, một thiếu nữ chết oan?

(Theo Tuoitre.vn) Trưa 29-6, cơ quan chức năng Cà Mau đã khám nghiệm tử thi Dương Thị Thu Hiền (17 tuổi, tạm trú ở khóm Sa Pô, thị trấn Năm Căn, huyện Năm Căn, Cà Mau) - nạn nhân trong vụ cưỡng hiếp khiến dư luận bất bình hai ngày nay.

Sau khi khám nghiệm tử thi, thi thể Hiền được đưa ra khỏi cổng Bệnh viện Đa khoa Năm Căn nhưng sau đó gia đình lại đưa trở vào, đặt ngay hành lang lối vào chính của bệnh viện. Lúc này có hàng trăm người vây quanh.

Trước đó khoảng 3g sáng 28-6, người dân khóm Sa Pô phát hiện nạn nhân Hiền nằm vắt vẻo lề đường và đưa đến nhà bà Hồ Kim Anh (bà ngoại Hiền). “Lúc tới nhà, cháu mê sảng không nói được gì, thân thể trầy xước khắp nơi, quần áo dính nhiều máu. Một người quen ở xóm điện thoại cho công an hay, sau đó đưa cháu vô bệnh viện cấp cứu sáng 28-6” - bà Kim Anh nói.

Hiền được người dì ruột là Nguyễn Thị Phúc chăm sóc tại Bệnh viện Năm Căn. Chị Phúc kể: “Bác sĩ khám và nói cháu tôi khỏe, kêu chở về. Tôi thấy cháu quằn quại, không nói năng gì được nên xin bác sĩ cho chở cháu vô viện lại. Sau đó cháu mê man suốt, đến nửa đêm 28-6 thấy cháu thở “hơi lên” như trăng trối, tôi và má của tôi kêu cửa bác sĩ trực.

Bác sĩ khám rồi nói cháu tôi giả bộ, không sao hết, nằm tới sáng sẽ khỏe, rồi bỏ về ngủ tiếp. Mấy lần kêu sau bác sĩ cũng nói đừng làm phiền giấc ngủ của bác sĩ. Đến khoảng 4g sáng 29-6, cháu tôi trào nước mắt, tắt thở”.

Chứng kiến cái chết của Hiền, ông Nguyễn Văn Tuấn, bị cụt hai chân, đang nuôi con bệnh tại bệnh viện, nói: “Con tôi nằm cạnh giường cháu Hiền, đêm cháu Hiền chết tôi thấy người nhà cháu đập cửa cầu cứu bác sĩ trực sáu lần, bác sĩ coi qua loa rồi đi ngủ, nói con bé không có bệnh, chỉ giả bộ vì mắc cỡ. Nếu lúc bà ngoại và dì ruột cháu Hiền quỳ lạy xin bác sĩ cho chuyển viện, bác sĩ này đồng ý thì chưa chắc con bé chết.

Dương Thị Thu Hiền là con của ông Dương Văn Toản và bà Nguyễn Thị Huệ. Gia đình quá nghèo, thiếu nợ nhiều nên vợ chồng ông Toản bỏ quê đến Bạc Liêu làm thuê kiếm sống. Hiền ở nhờ nhà bà ngoại khoảng năm năm nay.

Ngày 27-6, sau khi cùng người dì đưa ngoại đến Bệnh viện Đa khoa Năm Căn, Hiền về nhà một mình rồi đi hát karaoke cùng một tốp nam nữ thanh niên trong xóm và xảy ra vụ việc Hiền bị cưỡng hiếp. Hiện công an đã tạm giữ một số đối tượng được coi là nghi can.

Chiều 29-6, qua điện thoại, đại tá Lê Thanh Sơn - trưởng Công an huyện Năm Căn - cho biết vụ việc liên quan đến cái chết của Hiền đang điều tra, chưa cung cấp gì được. Còn giám đốc Bệnh viện Đa khoa huyện Năm Căn từ chối tiếp xúc với lý do đang bị cao huyết áp, chỉ cho biết đã chỉ đạo ca trực làm tường trình vụ việc và sẽ thông tin sau.
Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Thtx_014
Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Thtx_015Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Thtx_016Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Thtx_017

Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Ava_0110Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Ava_0310
laodai
Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Ava_0710Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Ava_0910
laodai
Danh Hiệu Đại Úy

Đại Úy
Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Thtx_010Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Thtx_011Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Thtx_012

Cái chết tức tưởi của thiếu nữ 17 tuổi

Cho rằng bệnh viện bỏ mặc, không chịu điều trị dẫn đến cái chết tức tưởi của một thiếu nữ 17 tuổi bị hiếp dâm, hàng trăm người đã đập phá bệnh viện và tấn công nhà riêng của bác sĩ.

Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  1309440500.img
Gia đình Huyền rất nghèo, phải vận động người dân đóng góp để mai táng

"Quậy" cả đêm
Sáng 30-6, lãnh đạo Công an tỉnh Cà Mau đã kết hợp với các ngành chức năng trực tiếp xuống trụ sở UBND huyện Năm Căn để vận động một số người dân đang tập trung ở đây tự giải tán và mời 24 người về trụ sở Công an huyện Năm Căn làm việc.

Công an huyện Năm Căn đã tạm giữ Lê Quốc Lơ (tự Quân), để điều tra làm rõ hành vi hiếp dâm nạn nhân Dương Thị Thu Huyền (SN 1994, khóm Sa Phô, thị trấn Năm Căn, huyện Năm Căn, tỉnh Cà Mau).

Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Cong-benh-vien.gif
Cổng bệnh viện đa khoa khu vực Năm Căn bị đập phá

Trước đó, tối 29-6, hàng trăm người dân và các đối tượng quá khích đã chở xác của nạn nhân Dương Thị Thu Huyền đến Bệnh viện Đa khoa khu vực Năm Căn để đòi giải thích thỏa đáng cho cái chết tức tưởi của cô.

Một số đối tượng quá khích đã đạp đổ cổng bệnh viện, tiến vào trong đập phá tạo nên một cảnh hỗn loạn. Hoạt động của bệnh viện lập tức bị tê liệt, các bác sỹ, y tá trực… phải đóng giả bệnh nhân vì sợ bị hành hung.

Đập phá xong bệnh viện, nhóm người này tiếp tục đẩy xác nạn nhân đến nhà bác sĩ Nguyễn Duy Tú (Phó trưởng khoa Sản) và bác sĩ Trần Thiện Thanh (Giám đốc) để tiếp tục đập phá.

Sau khi phá được cửa sắt nhà các bác sĩ, nhóm người này còn manh động tiến vào trong đập phá tài sản. Gia đình hai bác sĩ phải lẻn đường sau tẩu thoát.

Nhóm người này còn kéo đến trụ sở UBND huyện Năm Căn, đặt xác nạn nhân xuống, đốt đèn cầy ăn nhậu, hò hét suốt đêm. Sự việc thu hút sự chú ý của hàng ngàn người dân địa phương.

Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Nha-bac-si.gif
Nhà tên Tú (kẻ giết người) bị đập phá, hư hại nặng

Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Nha-bac-si-thanh.gif
Nhà ông Thanh (ủng hộ cấp dưới làm sai) cũng đã bị đập tan cửa nhà

Chết vì bác sĩ không chẩn đoán được bệnh
Theo điều tra bước đầu của Công an huyện Năm Căn, vào khoảng 22 giờ ngày 27-6, Lê Quốc Lơ (ngụ xã Hàm Rồng, huyện Năm Căn) tổ chức nhậu cùng nhóm bạn gồm: Nguyễn Thái Hiệp, Nguyễn Thị Cẩm Lụa, Nguyễn Hồng Gấm, Nguyễn Chí Linh và Thắm tại Sân bay Năm Căn.

Sau đó, Lơ điện thoại rủ Dương Thị Thu Huyền, nhà gần đó ra chơi.

Đến khoảng 23 giờ, Lơ rủ cả nhóm đi hát karaoke.

Vào phòng karaoke khoảng 10 phút thì Huyền đòi về.

Lơ mượn xe của Thắm chở Huyền nhưng đến sân bay thì Lơ đòi quan hệ tình dục.

Mặc cho Huyền cự tuyệt, Lơ vẫn cố tình chở Huyền thẳng xuống cuối đường băng sân bay.

Sợ hãi, Huyền nhảy xuống khi xe đang chạy nên té bị thương. Lơ chẳng chịu buông tha mà dìu Huyền vào đám cỏ bên lề đường để sàm sỡ.

Khoảng 0 giờ, nhóm bạn hát xong đi tìm gặp Lơ và Huyền nằm trên đám cỏ cạnh đường băng sân bay.

Thấy Huyền không còn tỉnh táo nên cả nhóm đưa Huyền về nhà nhưng Huyền không chịu vào nhà mà đòi ngồi nghỉ mệt.

Khoảng 3 giờ ngày 28-6, người dân gần đó phát hiện Huyền nằm bất tỉnh cách nhà khoảng 20m. Sau đó, Huyền được đưa vào Bệnh viện Đa khoa khu vực Năm Căn trong tình trạng hôn mê.

Bà Nguyễn Hoàng Anh, người trực tiếp đưa Huyền vào bệnh viện, cho biết, Huyền được bà đưa đến Bệnh viện Đa khoa khu vực Năm Căn lúc 9 giờ ngày 28-6 trong tình trạng hôn mê, sau lưng và mông nhiều chỗ bị tróc hết da nhưng đầu không chảy máu nên không biết Huyền bị chấn thương đầu.

Khi thấy Huyền có biểu hiện co giật, bà đã yêu cầu bác sĩ cho chuyển tuyến trên nhưng bị từ chối.

“Bác sĩ Tú nói do Huyền xấu hổ nên mới có biểu hiện như vậy. Nếu không tin người nhà cứ đi về hết là Huyền sẽ ngồi dậy đi theo liền cho mà coi. Thấy sức khỏe của Huyền ngày càng xấu đi, tôi cương quyết đòi chuyển viện nhưng bác sĩ Tú vẫn không cho, bà ngoại của Huyền còn quỳ xuống lạy ông ấy nữa. Nhưng bác sĩ Tú vẫn khăng khăng nếu Huyền chết ông sẽ chịu trách nhiệm” - bà Hoàng Anh gạt nước mắt kể lại.

Bệnh viện chẩn đoán Huyền bị đa chấn thương phần mềm ở mặt, lưng và tay; kiểm tra âm đạo thấy bình thường, màng trinh không bị rách.

Huyền được nhập viện để theo dõi, đến 4 giờ 30 phút ngày 29-6 thì tử vong.
Qua khám nghiệm tử thi, xác định nguyên nhân cái chết của Huyền là do chấn thương sọ não kín.
Theo ông Huỳnh Trung Kiên, Giám đốc Sở Y tế Cà Mau, nguyên nhân dẫn đến cái chết của Huyền là do kíp trực khám và chẩn đoán còn hạn chế. Hiện kíp trực ngày xảy ra vụ việc đã bị đình chỉ công tác để làm rõ vụ việc.

Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Chia-buon.gif
Nhiều người dân đến chia buồn cùng gia đình nạn nhân xấu số

Trưa 30-6, phóng viên Báo Người Lao Động đã tìm đến gia đình Huyền để nắm thêm thông tin.

Ngôi nhà trống trước hụt sau, có rất đông hàng xóm đến chia buồn, ai nấy đều nức nở khi nói đến hoàn cảnh của cô gái xấu số.

Huyền sống với bà ngoại từ năm 12 tuổi, cha mẹ nghèo phải đi làm thuê ở Bạc Liêu.

Đau đớn trước cái chết của con gái, chị Nguyễn Thị Huệ và anh Dương Văn Toàn ngồi chết lặng không nói nên lời.

Chị Nguyễn Thị Phúc, dì ruột của Huyền kể: “Huyền không phải là đứa ham chơi lêu lổng. Để có tiền trả số nợ hơn 10 triệu đồng cho cha mẹ, Huyền xin đi làm công nhật cho công ty chế biến thủy sản. Mỗi tháng, cháu trả góp cho chủ nợ 500 ngàn đồng, trước khi chết cháu đã trả được một nửa số nợ cho cha mẹ”.
(Theo thanhnien.com.vn +)

(Còn nữa)
Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Thtx_015Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Thtx_016Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  Thtx_017

anhson
Danh Hiệu Thượng Tá

Thượng Tá

Kỷ luật e-kip trực!

Liên quan đến cái chết của em Hiền, ông Tô Văn Mứng, Phó giám đốc BV Năm Căn thừa nhận ê-kíp trực đã chủ quan và có sai sót. Hiện Giám đốc Sở Y tế đã có quyết định đình chỉ công tác đối với BS Nguyễn Duy Tú (Phó trưởng khoa sản), ông Hồ Minh Cảnh và Tô Vinh Phước (điều dưỡng khoa ngoại) để xác minh làm rõ trách nhiệm và xem xét xử lý.

Theo ông Mứng, ê-kíp trực hôm đó có nhiều sai sót, như: “Với bệnh nhân đa chấn thương phần mềm, BS trực cần làm cận lâm sàng để tìm chẩn đoán nguyên nhân, tối thiểu phải làm siêu âm, X-quang. Tình trạng ý thức bị rối loạn, cần phải theo dõi sát hơn đối với bệnh nhân, ít nhất là theo dõi tri giác và các dấu hiệu sinh tồn khác 1 - 2 giờ/lần hoặc 30 phút/lần. Đây là lỗi của BS trực khám chưa được toàn diện, cho y lệnh theo dõi còn thiếu, cận lâm sàng còn thiếu nên không phát hiện chấn thương sọ não. Đây là bài học chúng tôi phải rút kinh nghiệm sâu sắc”.

Khởi tố vụ án hiếp dâm

Chiều 30.6, đại tá Lê Thanh Sơn, Trưởng công an huyện Năm Căn, thông tin: “Chúng tôi đã có đủ chứng cứ và đã ra quyết định khởi tố vụ án hiếp dâm, đồng thời tạm giữ hình sự Lê Quốc Lơ

(Theo thanhnien.com.vn)

Anonymous
camau
Danh Hiệu Khách viếng thăm

Báo Tiền Phong viết:

Bà Nguyễn Thị Phúc - dì ruột, đưa Dương Thị Thu Hiền khám tại Bệnh viện Năm Căn kể : “Cháu tôi mê man, không nói được, mệt dữ lắm. Tôi nhiều lần gọi bác sĩ, mẹ tôi cũng quỳ lạy bác sĩ cứu nhưng bác sĩ nói không sao, sẽ tỉnh lại. Tôi rất đau khổ vì cháu tôi chết do không được bác sĩ khám đúng bệnh, hoặc nếu nặng quá thì phải cho chuyển tuyến trên để cứu”

Bác sĩ Tô Văn Mứng, Phó GĐ Bệnh viện Năm Căn: “Bác sĩ trực chưa khám toàn diện, cho y lệnh theo dõi còn thiếu, cận lâm sàng còn thiếu nên không phát hiện chấn thương sọ não. Bệnh viện sẽ kiểm thảo tử vong để sớm xem xét trách nhiệm cá nhân cụ thể”.

boyluckygirl
Danh Hiệu Binh Nhì

Binh Nhì

Tôi là dân Năm Căn đây, vụ việc thật kinh khủng và oan ức nhưng có các báo đài nghiêng về phía tụi bác sĩ mất nhân tính, đáng xếp chung bậc với những loài động vật kia.

anhson
Danh Hiệu Thượng Tá

Thượng Tá

(Theo Tuoitre.vn): Chiều 2-7, đại tá Lê Thanh Sơn - trưởng Công an huyện Năm Căn (Cà Mau) - cho biết đơn vị đã đủ cơ sở pháp lý, sẽ sớm hoàn chỉnh hồ sơ để khởi tố bị can đối với Lê Quốc Lơ (ngụ xã Hàm Rồng, huyện Năm Căn) - nghi can chính trong vụ hiếp dâm em Dương Thị Thu Huyền.

Sau gần hai ngày bị đám đông tụ tập quậy phá, ngày 2-7 Bệnh viện Đa khoa huyện Năm Căn đã trở lại làm việc bình thường nhưng quang cảnh khá đìu hiu, vắng vẻ. Trao đổi với Tuổi Trẻ, bác sĩ Trần Thiện Thanh - giám đốc bệnh viện - cho biết: “Tuy làm việc bình thường nhưng bệnh nhân tuyến cơ sở ngại nhập viện vì lo sợ cảnh cũ tái diễn. Đến giờ đội ngũ y bác sĩ cũng như bản thân tôi vẫn còn hoang mang, một số anh em khi thăm khám bệnh nhân không dám mặc đồ chuyên môn”.

Bác sĩ Thanh cũng cho biết những hư hại tại bệnh viện trong vụ đập phá bước đầu đã được khắc phục, ước thiệt hại khoảng 100 triệu đồng. Còn nhà riêng của bác sĩ Thanh bị đập phá hư hại nhiều thứ, mất tiền, vàng và nhiều vật dụng thiết yếu khác, ước tính thiệt hại khoảng 1 tỉ đồng.

Chiều cùng ngày, bác sĩ Trần Thiện Thanh bàn giao công việc cho các bộ phận chuyên môn, xin nghỉ phép để thu xếp công việc gia đình.

Tại cuộc họp chiều 2-7 do giám đốc Sở Y tế tỉnh Cà Mau chủ trì về xử lý trách nhiệm êkip trực làm em Dương Thị Thu Huyền tử vong, các thành viên đã thống nhất cách chức phó trưởng khoa sản Bệnh viện Đa khoa Năm Căn và luân chuyển công tác đối với bác sĩ Nguyễn Duy Tú. Hai điều dưỡng là Hồ Minh Cảnh và Tô Vinh Phước bị đề nghị hình thức xử lý cảnh cáo.

Anonymous
be zjt

xin chia buồn cùng gia đình mặc dù đang ở cách xa nơi gia đình sống nhưng bé cũng đã đọc được từ báo Tuổi Trẻ và cũng biết tin chị Huyền bị chết như vậy rất đau lòng những người như bác sĩ mất tính người đó và ng cưỡng hiếp chị ý .....phải trừng phạt cho đáng thật là nặng..... đúng là có chức có quyền là vậy tội chị ý quá mong là tất cả các tấm lòng hảo tâm đến chia buồn và ũng hộ cho gia đình chị.....! Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  229801 gửi báo Tuổi trẻ.....!

laodai
laodai
Danh Hiệu Đại Úy

Đại Úy

Chiều 2/7, Hội đồng chuyên môn Sở Y tế Cà Mau đã có cuộc họp "khẩn" kết luận cụ thể về những sai phạm của bác sỹ và điều dưỡng thuộc ê kíp trực cấp cứu tại Bệnh viện đa khoa khu vực (ĐKKV) Năm Căn vào ngày 28/6.

Bệnh nhân và cũng là nạn nhân Dương Thị Thu Huyền (Hiền), sinh năm 1994, trú tại khóm Sa phô, thị trấn Năm Căn, huyện Năm Căn, tỉnh Cà Mau.

Ban lãnh đạo Sở Y tế đề nghị hình thức kỷ luật đối với viên chức Hồ Minh Cảnh và Tô Vinh Phước là điều dưỡng Khoa Ngoại do sai phạm về y đức trong phiên trực, có thái độ và lời nói làm người nhà bệnh nhân không hài lòng. Sở Y tế đề nghị cách chức Phó trưởng Khoa Sản đối với bác sỹ Nguyễn Duy Tú, cấm hoạt động chuyên một năm và chuyển bác sỹ này sang phụ trách lĩnh vực hành chính tại Bệnh viện ĐKKV Năm Căn.

Theo kết luận của Hội đồng chuyên môn, bác sỹ Tú có lỗi khám bệnh không toàn diện, bỏ sót lọt những dấu chứng quan trọng trong phiên trực cấp cứu ngày 28/6. Do yếu tay nghề, bác sỹ này đánh giá bệnh không chính xác. Bệnh nhân Huyền bị chấn thương sọ não rất nguy hiểm đến tính mạng (theo kết luận của pháp y) nhưng bác sỹ cho rằng, bệnh nhân chỉ chấn thương phần mềm, dẫn đến cái chết của nữ bệnh nhân 17 tuổi.

Theo bác sỹ Huỳnh Trung Kiên, căn cứ vào bệnh án và diễn biến của bệnh, Sở Y tế đã đề nghị các hình thức kỷ luật viên chức tương ứng với lỗi sai phạm về chuyên môn và việc thi hành kỷ luật bác sỹ Tú, các điều dưỡng Cảnh, Phước.

Theo phân cấp quản lý, việc xử lý các viên chức nói trên thuộc thẩm quyền Bệnh viện ĐKKV Năm Căn. Trong vụ việc này, Sở Y tế đề nghị nghiêm túc kiểm điểm trách nhiệm liên đới đối với Ban lãnh đạo bệnh viện và một số bác sỹ các khoa có liên quan đến phiên trực gây nên cái chết cho bệnh nhân Huyền.

Đây là bài học kinh nghiệm xương máu trong thực hiện chuyên môn; không cho phép viên chức trong ngành y chủ quan, bất cẩn, có thái độ ứng xử và lời nói thiếu tôn trọng bệnh nhân và người nhà người bệnh.
(Theo vtv.vn)

Anonymous
duatin

Ngày 3-7, liên quan đến cái chết của bệnh nhân Dương Thị Thu Huyền (còn gọi là Hiền, ở Năm Căn), Sở Y tế tỉnh Cà Mau đã có quyết định cách chức phó trưởng khoa sản Bệnh viện Đa khoa Năm Căn đối với bác sĩ Nguyễn Duy Tú (người trực tiếp khám và điều trị cho Huyền) và luân chuyển làm công tác khác, không cho làm công tác chuyên môn.

Hai bác sĩ khác là Phạm Thành Lý, Huỳnh Văn Thể (bác sĩ tham gia khám hội chẩn) và hai điều dưỡng Hồ Minh Cảnh, Tô Vinh Phước (chăm sóc, theo dõi bệnh nhân) bị kỷ luật cảnh cáo do sai phạm về y đức trong phiên trực, có thái độ và lời nói làm người nhà bệnh nhân không hài lòng.

Theo đánh giá của hội đồng chuyên môn, bác sĩ Tú đã không khám bệnh toàn diện, bỏ sót dấu hiệu bệnh lý quan trọng của bệnh nhân Dương Thị Thu Huyền. Trong khi bệnh nhân Huyền bị chấn thương sọ não nhưng các bác sĩ lại chẩn đoán bị chấn thương đa phần mềm, điều trị bằng phương pháp nội khoa, dẫn đến cái chết của bệnh nhân.

Trước đó, lãnh đạo Công an huyện Năm Căn cũng cho biết êkip trực này đã có dấu hiệu thiếu trách nhiệm trong cái chết của Dương Thị Thu Huyền nhưng ở mức độ nào thì công an sẽ lập một tổ điều tra riêng để làm rõ.

Trong một diễn biến khác, hôm qua Công an huyện Năm Căn cho biết đã thả 10 đối tượng tham gia gây rối, đập phá Bệnh viện Đa khoa Năm Căn và nhà riêng các bác sĩ. Như vậy, đến nay Công an huyện Năm Căn vẫn còn tạm giữ tổng cộng 31 đối tượng, trong đó có Lê Quốc Lơ - nghi can chính trong vụ hiếp dâm thiếu nữ Dương Thị Thu Huyền.
(Theo tuoitre.vn)

thevan3171
Danh Hiệu Binh Nhì

Binh Nhì

Thâ,t đau xót cho kiếp nghèo, bác sỉ là lương y như từ mẫu vậy mà ...Rất tiếc !
Tình người của bác sỉ đâu rồi, nếu con bác sỉ đối xử như vậy thì thế nào . Kính mong chính quyền hãy xử tội thật nặng những người xem mạng sống con người quá nhẹ để lấy lại công bằng cho người dân ....
Cầu mong linh hồn em Huyền sớm siêu thoát & chia buồn với gia đình
thevan có ý kiến các anh chi diê/n đàn mô?i người giúp chút để gia đình vượt qua khó khăn ...Chúc các anh chi 1 ngày vui ve
Than ai

Anonymous
supper

co' tie^n` thi` mua tie^n cung duoc. mong la` su vie^c dung nhu cau noi do' .xin chia pun` cung gia dinh va` hien` em

anhson
Danh Hiệu Thượng Tá

Thượng Tá

Liên quan đến cái chết của thiếu nữ Dương Thị Thu Huyền (huyện Năm Căn, Cà Mau), ngày 4-7 Cơ quan cảnh sát điều tra Công an huyện Năm Căn đã ra quyết định khởi tố bị can đối với Lê Quốc Lơ (ngụ xã Hàm Rồng, huyện Năm Căn) tội hiếp dâm và bắt tạm giam 2 tháng

laodai
laodai
Danh Hiệu Đại Úy

Đại Úy

Theo thông tin từ các cơ quan chức năng, ngày 5/7, Giám đốc Bệnh viện đa khoa khu vực Năm Căn (Cà Mau) triển khai quyết định thi hành kỷ luật đối với 3 bác sĩ và 2 điều dưỡng liên quan đến việc bệnh nhân Dương Thị Thu Hiền tử vong vào ngày 28/6/2011.

Theo đó, bác sĩ Nguyễn Duy Tú bị cách chức Phó trưởng khoa Sản, chuyển công tác khác trong bệnh viện, cấm khám chữa bệnh trong vòng 12 tháng. Hai bác sĩ Huỳnh Văn Thể và Phạm Thành Lý cùng hội chẩn, để sai sót, bị cảnh cáo vì trình độ chuyên môn yếu, chẩn đoán sai, bỏ sót dấu hiệu liên quan đến thần kinh chấn thương sọ não.

Hai điều dưỡng Hồ Minh Cảnh, Tô Văn Phước bị cảnh cáo vì ứng xử chưa tốt dẫn đến phiền hà cho bệnh nhân, gây phản ứng tiêu cực.

Cũng theo chỉ đạo của Giám đốc Sở Y tế Cà Mau, Ban giám đốc Bệnh viện Năm Căn phải kiểm điểm trách nhiệm trong điều hành, để xảy ra sai sót này.

Lời bàn:
Thiết nghĩ những hình thức kỷ luật như thế sẽ không có tác dụng gì so với phần lớn "xác thủ áo trắng" hiện nay. Sẽ rất tích cực nếu truy cứu trách nhiệm hình sự cả ekip trực hôm đó và đặc biệt là ông Nguyễn Duy Tú có thể bị đưa ra tòa về tội "Cố ý làm trái gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng" và "Tội thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng" (Điều 285, Bộ Luật hình sự), vi phạm nghiêm trọng Quy định về Y đức do Bộ Y tế ban hành (gồm có 15 điều, cả ekip này đều không thực hiện đúng, càng không đúng khi thực hiện phác đồ điều trị v.v...).

Từ những sai phạm trên, thiết nghĩ Bộ Y tế và các cơ quan chức năng nên tập trung làm rõ xử lý thích đáng những kẻ gián tiếp gây nên cái chết của em Hiền và qua đó tạo dựng lòng tin cho người dân, tạo ra sự công bằng trong xã hội. Góp phần xây dựng một xã hội An toàn, Lành mạnh và Văn minh (Hiện nay văn hóa bị xuống cấp trầm trọng lắm rồi...)

Điều 285 (Bộ Luật hình sự năm 1999): Tội thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng

1. Người nào vì thiếu trách nhiệm mà không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nhiệm vụ được giao gây hậu quả nghiêm trọng, nếu không thuộc trường hợp quy định tại các điều 144, 235 và 301 của Bộ luật này, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

2. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười hai năm.

3. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm

Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  609254 Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  609254 Vụ BÁC SỸ mất nhân tính "GIẾT NGƯỜI" ở Cà Mau  609254

Sponsored content
Danh Hiệu

Xem chủ đề cũ hơnXem chủ đề mới hơn Về Đầu TrangThông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

Bình luận về bài viết

Bạn cần để bình luận về bài viết

Nếu chưa có tài khoản bạn vui lòng tài khoản

Quyền hạn của bạn:
Bạn không có quyền trả lời bài viết